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MNa, Lusajo Mwakabuku
- Bongea, Ruvuma.

Makarma wa Rais wa Jlamburn ya Mosngano wa
Tanzania Mhe. Dkt Philip Mpangs amesema
Harmpeni wa Kitaifa va Msaada wa Hisherda va
Mama Samia magasva kuangasa changamola
Zinazowagusa wananchi wa hadhi motewabiswemo
vaiiu wearnye ulberriavu na warasdarnrea uwkalili wa
kijinsa.

Makamu wa Rals allyasama hayo tarehe 32
Juslai 2023 wakati alizindua Kampeni ya Bitaita
va Meaada wa Kisheria ya Mama Samda (Maima
Samin Leppd &id Campaign] kwa mbma wa
Ruvarna, ueindusd ulicdanyika kalika Uwanja wa
Mzjmaji uhopo Sorgea mknani fumn, Amesema
kumebuwena me angecekn La siendo wa ukatili
ved kijinsia hapa nchini ambaps tekwimu za
Januari - Disemba 2022 rfinaonesha matukio
va ukatli yaliyohuwa mengl zaidi ni ubakaji
armbava i 6335 ulradti 156% na mimba za
ytobn LS5T. Ametoa wito kea Hampsard hiyao
kizsaidia waathirika wa vitenda hivn kupata
hakl zao panwia na kuaglza weosmbo wa dola
kuendelea kischukua hatuz kali  kisheria dhidi
wd wralufumived wole wa matukis Payo

Halikadhalika Makamu wa Rais alisema Kampeni
biwe inapaswa kitoa elimu ya hutosha kahusg
taratitn s kufuata ili kutekeleza Hukurno za
Mahakama na kopata hakl kwanl hivi sasa
kumehuvepo na waranchi amban warmeshinda
kesi mahakamani lakini wamebaki na bubumu
e miknrni kila lnipata b zan.

Midha Makamu wa Hais ametoa wite kaa
Watareania kujijengea utamaduni wa keandika
winsia mapema §i kuepusha migogoro va
kifamilia  inayobolea  pindi mwanafarrifia
mmaja  anapofariki. Armesema humekuwepo
ra migngnrn mingi yaomiathi inayobokana na
veatL wengi kutckuandibe wosia wakiwa hai hali
in-'rg,lrrh:tng;im'l na imaini n'inng;l;ri mwa jamii
kuaea kuandika wosia ni kujitabena kifo, Akailekeza
Wwimra ya Hatiba na Sheda na Ofisi ya Kabidhi

MPANGO
; AZINDUA MAMA
. SAMIA LEGAL

. AID CAMPAIGN
. RUVUMA.

Wasil Mkuu kuonpeza Jithada za kutoa aliru
kuhasu vandaaf wa wnsda ra masuala ya rmicsthi
kuea ujuemila,

Katika hatua nyingine Makamu wa Rais alsiska
womba wa ulirei na vsalama, kudbikiti hali
va uingzajl wa mifuge kirgume na sheria
inaymendelea katika mkaa we Fuwema bususani
Wilaya ya Tundury, Hamiembe na Soagea Wjijini,
Amesama kurmekiwepo na taanfa ya uingizaaji
miluga inayalanpwa fa viengas pame@a na
baadhi ya rmatajid wa mifugo kutoba nchi jirani
amiao wanama fedha il waweme kuingiza
mifuga hiso, Makarno wa Rais amestaka Wizara
va Mifugn na Lvud ra Wizara ya Ardhi kefanya
kazl wa dharura kubenga na kupima vitale na
masharmba va mifugo na wamiliki wa mifugo
vanilakiwe bujenpa malambe va maji kaliba vitalu
ramashamba hayo.

vilewile Makamu wa Rais akalagiza Wizara va
Ardhi Hyumta na Mesndelen ya Makari kuongeza
kasl wa upimap na upangaji wa miji kiwa ni
pamaja ra burasimisha rmakazi ya wananchi
kwa kuzingatia sharia. fimesema Sekia ya ardhi
imrendelea kukabifaa ra migegom ming ik
ki sehermo kufwea rhizoeor hiyo nasdangreas
na maEnen menm kumpimva na kepangtea
matumiri sshihi pemoia na beadhi ya wananchi
luwamia maeneo ya hifadhi na shomba za
VRIFTEImA.
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Makamu  wa  Rals  allvitaka  wwornbo
vinmwymimamia shera Wreemo jeshi o pol=i
na Ofisi ya Mashiaks ¢a Taifa kuzingatia sheria
katika ubekelemji wa majukumue yao, Alisema
kumebuvwegs na malalamiko ya wananchi sengi
yanahusuuknilesajivia haki zavwatumivaikwemo
kukarnalwa bila kufuatas  laratibu, koengirreea
dramana kingume cha sheria, kupekufwa bila
kuduata tarstifng, roshea ma bukaa mahabieso
rauda mrefu bila kafunouliva mashitaka.

Makami wa Fais aliongeza Kampenl ya Mzzada
via Kisharia ya Mama Samia inapaswa kuma
kipaumbele katika kuma elimu kuhuse haki za
veatL wenye ulerma, amailakeza Wi ya Kariba
na Sherla kushiikiang na Wizara ya Maendeleo
ya Jdamii, Jinsa, Yanawake na Makundd Maalum
kulaa elirmu kwa jarmii na kuesimamia obekalecaji
v Sheria va Watu enye Wlemana Ma. 9ya mwaka
ADTL

Kwa upande wake Wazd wa Katiba wa Sheria
Cér. Damas Mdurmnband akasama l{ampenl wa
Mzaada wa Kisheria ya Mama Samia ni micakaci
unaciekeleras maors ya Rais Dk Samia Suluby
Hassan wenye lergo o kunngeza pelowa wa
shisria ria Faki s Binadamo ke weananchil wesle
husuzani wanaveakewatooo na makundi maalum,

Car. Mdumbars akacngeza kwamba Hampeni
hipa Masaidia kuimarisha huduma za ushauri
na msaada wa kisheria hususan kwa wananchi
vanagishi maenea va pembezoni mva nchi,
Amesema kamgenl ya msaada wa kishera ya
Mama Samia itapita katika kila wilaya, kata,
kitongaji, tazsisi mbalimbali kama vile 23 alimg
pamaja na masnes ya vizua ikwemao mahabusg
IERFTENFrS

Karmpeni ya Msaada v Ksheria ya Mama Sarmia
(Mama Samia Legal Carnpaign) inatekalezvwa lowa
kipirefi cha miaka mitate kuanzia Machi, 2023
hadi Februarl, 2026 (kitarajiwa huwallkia kati
Miloa yabe ya Tanzania Bara na Zanzibar, Mkna wa
Russursa i mkoa wa nre kueindea kampere Mg
ukil;.-'lngu fun ma mikaa ya Dodnma, Maryam na
Shirnanga.
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Na, Lusajo Mwakabuku
- WHKS 5ongea, Ruvuma.

Wiarini vea Kt na Sheria Mhbe, Dkl
Damas  Mdumbane  amesema  Mama
Samin Lepal aid Campaign imekuva ya
rialanikio maskutma keand imelanikiva
kutataa migopons ya muda rmrefu pamaa
na  kupapa vhal mashauri  ambayo
valionekans yamekwama katika wwombo
mibalimbali vya kutolea haki katika nyanja
3 ulolewsli wa huduma z2a Kisheria,
uelewa wa masualaya kisheria na upingaji
wia nkearili wi kifinsia katika mikca minme
ambay o karmpeni he imetekealezea.

Wariri  Ndumbaro  aliyaorgea hayo
ikiwa ni sehemu ya hotuba yake kabla
ya kumbkaribisha maeni msmi owa
uzindug wa Kampeni  hiye  Mkoani
Fuauma Makamu wa Bais va Jamburi ya
Buumngano wa Tanssnia Mhe. Dkl Philip
lzdor Mpange hukue akiitaja Bampend hil
kiewa i urrkelezaji wa Hani ya Uchapuzi
wa Chama cha Mapindwei ya Mwaka 2030
katika Ihara wa 114 (a) ambayn inaelelaza
Serikali huchubua jubuemu la koslirmicha
wanachi kutambua hakl zae na kutumea
fursa zil impo kujiendeless keea kuzingstia
rratakveana mising ya katiba na sheia za
nchi.

“Jumla wya migogors 2315 wva aina
mbalimball ilipokelewa ambapo kati va
hiya migagan 310 ikivemo yandoa, ardhi
na mirathi ilitatuliva na kuhitimishwa,
Hatua hii imeonposma amani na kuondoa
uadul katl ya wananchi waliokuawa katila
uhazama kwa kipindi kirefu” alisema
Eiheshimives Bdembaro.,

Aidha Dkt, Hdumbaro nlinngr?_.':- kuwwa
Jumla pa wananchi 141,368 wakiveemo
Wanauma &2.7%1 na wanawaka 78543
warnelikiva  na kupativia  alimu ya
masuala ya shera, haki za binadamu na
utirenla bary pamaga na kiepata huduma
ya miaada wa kisheria huku akitaja
migzgera 2325 va aina  mbalimbali
iliyopobeelews ambaye ksl oy hiyo
migagero 310 ikiwemno ya ndoa, ardhi
na mirsthi ilitatuliee na kubitimishwa.
Hatua iliyopelekeas  kuongesaka  kwa
amanina kuondoa uade kat! ya vananchi
walinkuwa walika ulasama kwa kipindi
kirefu.

‘1.:1'# KISHEHRIA -
A CAMPAIGH

w5 A

iy Wy i s AL ey e B A
S Food LS Loka M eoreialea el e LR e
bl AR STTEA 0 P W AadTe o maed a0 R
v o iR n S e et U S TS

“Hampeni imewezesha wananchi wengi
kufahamu masuala ya kisheria waliyopo
kewenge Maisha vao ya kila siku ikidemn
masuala ya noea, ukatill wa kijnsia, ardhi
na mirathi, Kupitin Kampeni hii, wapo
wananchi warmeomba kufika Ofisi za RITA
kwa ajfli yo huandika wosia” Aliongaza

Mrlumbiane.,

kuhusianz na gharama za uendeshaji
wa kampeni hii, Mheshimiva Hdumbars
aliserma huduma hii inatotclewa  bune
insakana  nfa rnrhan-gr.- wa  Rerikali
¥ AWamU va sita inaycongozwa na
fheshimivea Dlet. Samia Sulubhy Hassan
Frarriaja i warau v maencdelen, asasi s
kiraia, ambac kwa pamoja wamechanma
fedha ili kidikisha hudoma hii kwa
wananchi bila wananchi  kugharamia.
Hivya, fuduma hii matolawa bure kwa
wananchi weode il waweze kifahamu haki
na wajibu wao, waweze kuda hakl zao
lwuis i kaal

alitaja muendelezo wa kampeni  hii,
Modumbiag  alisema  maadhimisho ya
huduma va msaada wa kisheria ya
fama Samia, vanatarajiva  kufanyika
katika Mikoa waote wa Tanzania Bara na
Visiwani hukw akiomba wshirki wa kila
namne wa viongael wole wa serikadi
kadr watakayyoalibwa katika maenao
rr-q'nl-;fn-:' hular  akijimadi kv Wizama
yke i wedau warnejipanga kwa dhali
kutekelera Kampeni hii Mhoani Kigoma
rrwishani mvea mwes Septernba, 2023

Katika hatua nyingine Waziri Ndurmbaro
amesera Tanzania imekuwa ikipala sila
nzuri katika masuala ya haki za kinadamu
bupritia Toarifa  ambarn wizars yake
imekuwa fkiwasilisha kwenye majulkeaa
ym haki za Hinadamu na vt yva Kikanda
i Kimalaila kalika nyanja robe 53 haki za
binadamu na watw na utawala bora. 5ifa
na panges hizo Ameumuoisha pamoja
na masuala mengine, namna Tanzenia
imakaraa ikizimamia na kuratitu masuala
ya  huduma wa mdaada wa  Kisheria
ambays ni hakivabinadamu.

“Mi azma ya Serikali ya Swamu va Sita
inayoongoawa na Dki. Samia Sulubu
Hassan kwandeleza sifa hil njema ya
Tanzania ket Rudumisha utyveafa wa
sharia; uzingathua)i wa haki za binadamu
na waty na kuimarisha upatikanaji wa
hiaki kvaa wananchi wale laking kwa jicho
lar kipekes lwa wananchi wisickuwa na
ey Alimaliziy Bdhambam,
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KAMPENI YAWAIBUA

WATOTO WALIOLAWITIWA

SONGEA

Ma, Lusajo Mwakabuku
- WKS Songea, Ruvuma,

EAMPEMI wa huduma va maada wa Kisheria wa
Mama Samia inayofehamika kama Mama Samia
Legal sid Campaign (MSLAT) irmewaibiua warzi
ved Watobe nane walicfanyikwa vibendo wya
ulawit na ubakaj Marispaa va Songea nweaka
JELER

Wwazari hao walitca kilio hicho wafipokutana na
timu ya watea luduma wa risaada wa kisheria
pamoja na wanahabari inaycendelea na kazi
maenen indauti ket Mlaani kapa,

Mmaja wa wamzi han :jir|.'| linahifadhina |
aliserma nbeto wake ni miorgeni mwa Walols
nanz walicfamyiwa kitenos hiche Machi mwaka
jana Mz hiryn almema Watoto wate
vaalicfanyivea vitendo hiveo ni wakasd wa Miaa
v Seedfarm katika maizpaa ya Songea na
Meubmrniva anayedaiea kulfanya viterda hivpa ni
b wa miaa huo.

Mzazi hupe alimiaa mbdhumiva anayedatea
kiwafaryia vitendo hivyo kuwa ni Sabr Milara
arnbsps kwa sasa haonekari na hakona taarila
mozaie  wale  knachoendelea.  Alibanisha
kuwa taarifa za watom hao kujulibana kuhuso
kufaryiwa vitendo hivyo wezazi walipewa na
vedalimu wa shule wanaposoma baada ya kuona
hali 7 watabo wakiva hapno shuleni

Alizema baada ya walime huzungumea na mmoja
vl waloto aliserma ukea=l kuhasy kufaryie
kitende  hiche na  mtvhumiwa  anayedaiwa
kinvaafaryia hivym mara kwa mara, Alionges kuen
basda ya mamunpumzo haye micts allwataja
na wergake wengine saba amban wamekuwa
witkifaryiwa vitends bivyo na milubumiva na
arrakuvg akigatishia kuws wakisema atavaua

Aicigeza kuwa  Baada ¥a  hapoe  walinu
wialichukua jubkum la kuesaita wam wa wertobs
lan ma kuwaeleza tarils za wanalune has
vaalichanlka kufanylwa vitende hivyo. Baada ya
kupawa taarifa hizo wazazi, hao walimgana na
kutoa taaifa Kituo kikue cha Polisi Songea na
viakaendelea na taratibe: za kuvapeleka hospitali
va Rufaa ya Songea (HOMSO) ambapo walidai
kuwia walipewa mafibu ya kuwa watols waps
salama hakima matizo.

wazari wa Watoto hao hawalkwridhika na
mzjibu haya ya madakeari hao hata kutokana
na Ushahidi wa jinsl muonekano wa Watobs
wian ulwgponekana wakitembea na mn.zinfjm
rieriging ywalipacredha bowa wana Latin dkabidi
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wachukue jukurmy 2 kupewa gar na beshi la
Poligi keenda hosgicali ya Misheni ya Peramibin
na vigima vya hoke vilianpesha kuwa watoba hao
wamrefanyiva vitende hivgn

Aldha alizema wabrodl Polisi na kwtoa taarfa
hire na kujibiwa kowa Jeshi hile litakarya
aratibu za kumtafuta roahomiva ili sheria aeze
kuchukua mkands wake lakini mpaka rmesaka
apoali 39 hawajapata (aarilfa za hukamaiwa kwa
rrahemivwa huku wakilaumu jeshi pshi la polisi
bariy ke kirrnga.

Waandishi wahabari wa mkoani hapa ambao
walipewa mafunen v ramna ya kurigali masuala
haya ya ukatili wa kijircla, walllileta swala hill kwa
wataalam wa Marma Samia Lagal Aid Campaizn
ambao wallambatana nao mpaka ks wahanga
na kuhajiara nao.

Maelazy wa wazad yalipelakea wataalam wa
MELAL wakiambatana na waandishi wa habari
kulurga safari hadi kwa Kamishng wa Polii wa
Fkoa na kukutana na Kaimu Kamanda wa Palisi
Mikima wa Buvuma Karmisnana Msaidizi wa Palisi
TR Alfered Hussein ambaye alisema machi 13
rreaka A2 ilipokalews taarifa katika kites cha
Songes kuwad walolo name  wakiume sab ana
wakike maja wenye umini tofaud tofaut kuanga
rriiarka it Radi 12 valikiryivea videndnowg kikatili
ulawiti na whakaji huko rmiaa wa Making'inda
rranispaa ya Songaa,

ACP Hissin alzema baada ya wipimo  na
Llrhllng:lai wa madaktari ilibanika kiwa watoon
wanne wanacnyezha dalill za kulawithea na maja

wa  kike kubakwa na  watobe  watatu
hawabuormyesha dabili za kufanyiwa  vitends
hivee. Alisama watooo wawili miongond mva has
wianne waliolawitivia mﬁmmjn lardesnin Prerer
mkazi wa mtaa wa Making'nda manispaa ya
Songea ndtvewafanyia vitendo hivyo ra wataty
walinhaki akdwerra mbatn wa kike walimea
Sabri Milang armbaye alitcroka baada ya kusikia

aratajwa kuhesiana na tuhoma hize

Hairmu Kamanda huc alisema meubumtea Jakson
Perbesr (17} alifsrimees e Polisi na kufikishwa
mahakarma ya watedo kwa tuhuma za kulawdt na
kishubumiwa vibokn vitate kwa Kila kosa hives
alicumikia adhabu ya vibako sita kwa makasa

hayo. Aldha aliema Jubodl za jeshi la Palsl
kumtaluta miuburnmaa Sabei Milanz zinaendelea

na atakapokamatwa awfikishwa mahakamanl
kit tuhiuma hize = ubakaji na ulawit

Eampeni ya huduma msaada
wa kisheria ilizunduliwa
Mhkoani hapa julai 22 mwaka
huu na Makamu wa Rais Dk
Philip Mpango na inaendelea
maenes mbalimbali Mkoani

hapa.

Lengo la kampeni hiyo ni kutoa
elimu na kutatua matatizo ya
migogoro na kero za wananchi
kwa nchinzima
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TUSIWE CHANZO CHA
MIGOGORO TUTATUE KERO
ZA WANANCHI.
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Na, George Mwakyembe,
-WHKES Nyasa.

Malbu Wazii wa Hatba na Shera
Mhashiméwa Fauline Gekul [MB] amefanya
siaras na kukutana na wananchi wa Kataya
Liuli Wilaya ya Myasa Mkoani Fuwama leo
tarehe 30 Julai 2023,

Akiwa katika ziam hivo ya kukagua
magncelen ya kampeni v Mama Samia
Msaada wa HKisherla inayoendelea
mikoani  Rivurna  Mheshimawa  Gikul
amefika katika kijiji cha Loli na kuongea
na Wananchi wa Kata hiyo pamoja na
kupaksa kero mbalirnha8 sinacowaloaksli
katika maenso yao.

Mhe, Pauling Galul amesema “Weryewili
naWatendaji tusiwe chanzo cha migagor,

tunatakiwa kutatua kera, na changamom
mbalimbali zinazowakabili wananchi.
Tumekuwa tukipokea malalamiko mengi
it wanachi wakilalamika kowa basdhi
YEMU  maawanyanyasa wananchi kwa
kutokuwatendea haki katika majubumu
WETLL.

Ameyaserna hayo baada ya wananchi
wia kata hiva kutoa malalamiko kuhusu

GEKUL

kupekomwa mashamba na mweryekit
wa kigiji cha Mkarachi Ndg Ezekis| Haule

Katika malalamike hayo Mdg Victony
Luena  alisema  "mwearyekiti | huya
amehuwa akichukua mashamba na
kupanda miti anira ya mitiki pasipo
kutesa fidia kwa WY mash; :|5|I:‘:-.-i h.-i|i
hl:h'l kwieni mashamba hayo wamekuwa
walkiyamiliks kwa muda rmehe sana.

riheshirniwa Gekul al varmbia meerekiti
na mitendaji kuhakikisha mgogoss huo
unakwisha parmoja na mweanye  haki
kupews haki yake. Aldha Mhe. Gekul
alisisitiza suala zima k3 u@wala borm
ili kuoedoa rigopnrn iSiyn na lga na
kucndoa amani kea wananchi.

Aldongea na wananchi Gekul aalisama
“Mtendaji na  mwenyekiti  lazima
kuwashirikisha wananchi katika masuala
yate yanayohusu meendelea ya  kajiji
hii ndiyo dhana nzuri ya utawsla bor.
Wi wyema wananchl kjus serkall yao
inafam@ mradi gani pasipe  kufichwa
fichwa na pamoja na kupata sahiki zao,
Kampeni ya marma samia msaada wa
sheria ipe mkoani Ruvuma tangw tarehe
kuzinduliwa kwale tarehe 22 Julai na
kumalizika tarehe 02 Agost 2023
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MABARAZA YA USULUHISHI

YA KATA YAPEWE MAFUNZO
YA MARA KWA MARA

Na, William Mabusi

- WES Tunduru
Warakijiji cha Masupgulu Kata vya
Marumba wamaamba Sarikali

kuwapatia mafunzo ya mara kwa mara
Wajumbeowa Mabaraza va Usuluhishi ya
Kata kuwaweresha kofanya jukumu (a
usuluhishi kwaufanisi na hivyo kusaidia
kumaliza migogora mbalimbali
ikiwerma ya ardhi kwenye ngazi za Kata.

Mamnrim Babnen Waerdn Fasa 1

Ushauri  huo  umetalewa Kwenye
mikutano  ya  hadhara  ilivofanyika
tarehe 25 Julai, 2023 kwenye vijiji vya
Mazugulu na Mamumba ambapa elimu
va Ndoa na talaka, Mirathi na wosia,
Ukatili wa kijinsia na Ardmn ilitolewa
ra Timu ya Mama Samia Legal Aid
Campaign ikifuatiwa na huduma wa
msaada wa sheria kwa mwananchi
mmaja mmoja,

Akichangia wwenye mada ya ardhi

mzee Issa Zuberi Ngonyani kutoka
Kijiji cha Masugulu amesema, "kwenye
Baraza la Usuluhishi la Kata kuna shida
kwani wanaochaguliwa hawana elimu
va sheria na hivya miongoni mwaa
wanasumbua na kushindwa kutimiza
jukumu laa |a usuluhishi na wanafanya
hayo kwa kuwa sheria hawazijui zaidiya
kujua mila na desturi za enea husika."

Utekelezaji wa Kampeni hil ni wa
kipindi cha miaka mitatu kuanzia
Machi, 2023 hadi Februar, Z076.
Kampeni itatckelezwa  katika Mikoa
yvole yva Tanzania Bara na Zanzibar
ambapo Mkoa wa Ruvuma ni wa nne
tangu kuzinduliwa kea Kampeni kii
kwa upande wa Tanzania Bara.

Zoezi kama hili lilifanyika mkoani
Dodoma mwezi Aprili, 2023, Mkoa wa
Manyara mwezi Mei, 2023 na Mhkoa wa
Shinyanga mweziJuni, 2023, Hadi sasa,
huduma inayetolewa kupitia Kampeni
hit  imewafikia wananchi  takriban
141,366 ikijumuisha  wanawake
78,543 na wanaume 62,791, Matarajio
yva Senkall mi kofikia asilima 75 ya
wananchi ifikapo mwaka 2026 kupitia
karmpeni kii.
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WANANCHI WAOMBA VYETI VYA
KUZALIWA KWA WATOTO WA UMRI ZAIDI
YA MIAKA MITANO VITOLEWE KWENYE

OFISI ZA KATA

Na, William Mabusi
- WKS Tunduru

Wananchi wa vijiji wya Chiwana, Umaja na
Mhandy wilayani Tundury  wameiarmba
Serikali kuweka utaratibu ili wyeti wya
huzaliwa kwa watoto wenye umri zaidi ya
riiaka mitano navys vitolevee kwenye Ofisi
za Kata kama ilivyo kwa watobo wenye umri
chini ya miaka mitang ili kuwapunguzia
gharama na muda wa kufuatilia vyeti hivyo
kwenye ofisi za Wilaya ambazo kwa baadhi
ya Kata ofisi hizo zike mbali.

Ombi hilo limetolewa kwa nyakati tofauti
kwenye mikutang ya hadhara iliyoitishwa
na timu inayotekelezs kampeni ya msaada
wa sheria ya Mama Samia Wilayani huma,
tarehe 26 Julai, 2023,
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“Tunaipongeza Serikali
kwa kusimamia utoaji wa
vyeti vya kuzaliwa kwa
watoto wa umri chini ya
miaka mitano kwenye
ofisi za Kata, Tunaiomba
Serikali kuweka utaratibu
ili watoto wenye umri
zaidi ya miaka mitano nao
waweze kupata vyeti vyao

kwenye ofisi zetu za Kata.”
Alisema mzee Mapepe Said kutoka

Kijiji cha Chiwana.

Akitoa elimu ya usajili wa vizazi na vifo
kwenye mikutans hiyo Bw. Mwinyijuma
Maneno Moshi  Afisa  Msajili  Msaidizi
huboka RITA ambaye yuko kwenye timu ya
wataalam wanaoctekeleza Kampeni hiyo
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amesema watote walie na wumri chini ya
miaka mitano husajiliwa bure bila malipo
na kupewa vyeti vya kuzaliwa ndani ya siku
tisinl tekea mama alipsjifungua.

Tirmu ya wataalam wanaotekeleca Karmpeni
hive Wilayani Tunduru  imeshafikia
Kata mane kati ya ishirini zinazotakivwa
kutekelezwa katika kipindi cha siku kumi
tangu hkuzinduliva kwa Kampeni hiyo
mkoani Fuvuma. Kata ambazo zimefikiwa
hadi saza ni Muungans, MHanjoka,
Makapanya, Mandembeo, Lukumbule,
Mchoteka, Marumba na Chiwana.

Bampeni hii ilizind uliwa na Mhe. Dkt Philip
Mpango Makamu wa Rais wa Jamhurn ya
Muunganowa Tanzaniatarehe 22 Julai, 2023
mjini Songea na mara baada ya uzinduzi
wataalam  waligawanyika  kutekeleza

kampeni hiya kwanye Halmashaur zote
nane kalika Mkoa wa Ruvuma.
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ELIMU YA
SHERIA
ITUMIKE
KUPUNGUZA

UKATILI
KWENYE
NDOA.

- GEKUL

Ma, William Mabusi
- WKS Tunduru

Maibu Waziri wa Katiba na Sheria
Whe, Pauling Gekul (Mb] ametoa
wito kwa jamii kutumia elimu ya
sheria inayotolewa kwenye Kampeni
va Kitaifa ya Msaada wa Sheria va
Mama Samia kupunguza na hatimaye
kumaliza ugomvi kwenye familia zao
na hivyo kuwa na jamii yenye amani
ili kukuza maendeles ya mwananchi
mmoja mmaoja na Taifa kwa ujumla.

Mhe, Gekul ametoa wito huo wakati
akihutubia wananchi wa vijiji vva
Matemanga na Changarawe kwenye
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mkutano  wa hadhara uliofanyika
viwanja vya ofisi ya Kata ya Mate manga
Wilayani Tunduru, tarehe 28 Julai, 2023
ikiwa ni katika kutekeleza kampeni yva
msaada wa kisheria va Mama Samia.

“Tulikuwa hatujui haki zetuw, watoto
wa kike wamekuwa wakibaguliwa
kwenye elimu na mirathi. Wanandoa

wamekuwa wakipeana vipigo na
wengine  kuuana kitw  ambacho
ni  kinyume na sheria, wananchi

wanyenge wamenyimwa haki  vao
na hii ndiyo elimu tuliyokuja kuitoa
kwamba mtu asinyang’anywe haki
vake." Alisema Bi, Gekul.

Mhe. Naibu Waziri amesema jamii
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ikifahamu sheria watoto wa kike
watapewa haki sawa na watoto wa
kiuvme, viboko vitapungua kwenye
nyumba zetu kwani kvwa mujibu wa

sheria ya ndoa vipigo kwenye ndoa
ni ukatili wa kijinsia, na hata kama
wanandoa wakishindwana taratibu
Zipo za kuachana na namna ya kutunza
watoto waliozaliwa katika ndoa hiza.

Aidha, Mhe. Gekul amewaonya
vijana kutoingia kwenye ndoa bila
maandalizi na kisha kuwatwika wazazi
wao majukumu ya kuwalelea watoto
watakaowazaa “ni wajibu  wenu
kisheria kuwatunza watoto wenu na
siyo jukumu la bibi au babu zao, kama
kijanawa kiume huwezi kutunza familia
kama ambavyo sheria inakutaka subiri
ujipe muda wa kujiandaa.”

Akitoa shukrani zake kwa Mhe. Waziri,
Diwvwani wa Kata hiyo Mhe, Hamisi Kaesa
alitoa ombi la kujengewa Mahakama
ya Mwanzo kwani Mahakama iliyopo
sasa imechakaa ombi ambalo Mhe.
MWaibu Waziri alikubali na kuwaahidi
wanachi hao kuwa mwaka ujao wa
fedha 2024/25 Wizara itapanga bajeti
v ujenzi wa Mahakama hivo.
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WA KISHERIA KUWA

ENDELEVU.

Na, Felix Chakila
- WKS DSM

Wazirl wa Katiba na Sheria, Mhe.DkL.
Damas MNdumbaro amekutana na
kufanya mazungumzo na Uongozi wa
Mtandao wa Watoa Huduma ya Msaada
wa Kisheria (TAMLAP] na Menejimenti
va Legal Services Facility “LSF™ jijimi
Dar es Salaam.

Lengo la ziara hivo ya Mhe.Mdumbaro
ilikuwa ni kujadili masuala ya msaada
wa kizheria na ufahamu wa masuala yva
sheria il kuangalia namna yva kuifanya
huduma ya msaada wa kisheri kuwa
endelevu  katika maeneo ambayo
huduma imeshatolewa,

“MWi vwema mara baada ya kutekeleza
Kampeni ya Mama Samia Legal Aid

katika mikoa husika ni vwema zikawa
endelevy  ili  wanachi waendeles
kupata huduma. Mi vyema TAMLAF na
wadau wengine wakivwemao Chama cha
Wanasheria Tanganyika kutumia Ofisi
ambazo zipo katika maeneo husika na
kuwezesha migogoro iliyoibuka iweze
kushughulikiwa na si kutoitelekeza®,

Katika mazungumzo hayo, Uongozi
wa TAMLAP imewasilisha ombi kwa
Serikali  kuendelea kuangalia  kwa
jicho la ukaribu Sheria zinazuhusu
ndoa na mirathi kwa kuwa zimekua
zikiongezeka kwa kiwango kikubwa na
Ipo haja ya Serikali kuongeza rasilimali
watu katika Kituo Jumuishi cha Utoaji
Haki cha Temeke kinachoshughulikia
migogora ya Mirathi na Ndoa.

Katika hatua
Dkt.Mdumbars

nyingine, Mhe.
amekutana na

kufanya mazungumzo na  Bi.Lulu

Wg'wanakilala, Mkurugenzi Mtendaji
wa L5F ambao naoc kwa pamaoja
walionesha kukubaliana na ushauri wa
kswwamba kuwa nanguvu ya ziada katika
kushughulikia masuwala ya migogoro
ya ardhi ambayo imeonekana kuwa
chanzo kikubwa cha kero za kisheria
katika maeneo mbalimbali.

Mtandao wa Watoa Huduma ya Msaada
wa Kisheria [TAMLAP] na Legal Services
Facility [L5F] wamekuwa ni moja ya
wadau wa karibu waliojitokeza katika
kuunga mkono jitihada za serikali
katika kutoa huduma za msaada wa
kisheria bure tangu kuzinduliwa rasmi
kwa kampeni hii tarehe 15/02/2023
na utekelezaji wake kuanza rasmi
27/04/2023  jijini Dodoma ambapo
Waziri Mkuu alikuwa mgeni rasmi
katika uzinduzi huo.
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Christina Ruhinda
Mhlurugenii Misndaji wa MEtandso wa Watos
Huduma za Kisheria Tanzanla [TANLAP]

Lulu Npw'anakilala
Mhurugenzi Mtendaji wa

Legal Services Facility (LSF)
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Dkt. Khatibu Kazungu
Maibu Kartibu Mioau

Wizara ya Katiba na Shaeria
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Legal Aid

Uzinduzi

22 JULAI, 2023
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